Forum
กรุณาล็อคอินด้วย หรือถ้ายังไม่ได้สมัครสมาชิก กรุณาสมัครสมาชิก ขอบคุณครับ
Forum
กรุณาล็อคอินด้วย หรือถ้ายังไม่ได้สมัครสมาชิก กรุณาสมัครสมาชิก ขอบคุณครับ
Forum
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บ้านบ้าน  Latest imagesLatest images  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  

เงาสะท้อน!!

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
Admin
Admin
Admin
Admin

เงาสะท้อน!! Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: เงาสะท้อน!!   เงาสะท้อน!! I_icon_minitimeSun Mar 22, 2009 12:20 pm

เงาสะท้อนนี้ก็ไม่เปลี่ยนแปลงอะไรมากไปจากเดิมครับ มันแค่มีพื้นรองทำให้ตัวหนังสือไม่ดูลอยๆ ทำให้ดูมีน้ำหนักขึ้นมาอีกหน่อยเดียวฮ่าๆ ถ้าตัวหนังสือสะท้อนปกติมันดูลอยๆเนาะๆ ฮะๆ ดูตามรูปครับ

เอาหล่ะเรามาเริ่มกันเลยดีกว่า

1. เป็นสิ่งที่ทุกคนต้องทำเป็นแหงแซะ คือ เปิด photoshop ขึ้นมาจ่ะ แล้วสร้างเอกสารขึ้นมาเลยจะเอาขนาดเท่าไรห่ก็แล้วแต่เรานะครับ แล้วเท background เป็นสีดำ หรือ สีอื่นๆ ก็ได้ครับอย่างผมใช้สีขาว สีดำทำให้ดูเหมือนมีไฟส่องลงมาจากฟากฟ้า แล้วสะท้อนกับตัวอักษรทำให้เกิดเงา (ว่าไปนั่น)

2. ให้เราคลิกเครื่องมือ (rectangle marquee tool) เป็นสีเหลี่ยม ลากวาดลงไปเป็นกรอบสีเหลี่ยมๆ แล้วให้เราสร้าง layer ขึ้นมาใหม่ 1 layer (Layer จะสร้างก่อน หรือ หลังก็ได้ครับ)

3. จากนั้น ให้เราเทสีขาวลงไปใน bg สีดำ ถ้า bg เราขาวให้เทสีดำลงไปใน layer ที่เราสร้าง ปรับ opacity ของ layer ที่เราเทสีลงไปให้มันจางๆ (ผมเซ็ท 25%) แล้วกด Ctrl+D ให้ select หายไป (เส้นประจะหาย)

4. แล้ว!ให้เรา add layer mask ของ layer ที่เราเทสีลงไป แล้วให้เราไปไปเลือก Brush tool แล้วระบายตรง layer ที่เราเทสีไว้สังเกตได้ว่าจะเกิดคลับคลายคลับคลา เหมือนเริ่มๆมีเงาพยายามลากๆ ให้เหลือตรงกลางไว้แบบในรูปเลยครับ แค่นี้ก็เสร็จแล้วหลังจากนั้น พิมพ์ตัวอักษรทำเงาสะท้อนปกติเลยครับ
ขึ้นไปข้างบน Go down

เงาสะท้อน!!
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1